Hướng dẫn cách bay, Autopilot và hạ cánh ILS cơ bản

Crazy-kid
B772VN
flightsimulator
artofwar1
anonymous1110
enzohai
minh chung
duyxp
huyhuy
bosofcaste
thiup
toshodo
Cubimit
Dubalucu
laklak226
tuan_hung1994
enzoson
apromedite
Dragon
cena2008
jack_ju_phung
binnyboy
hoang
duchcmutdee
Simulator Pilot
hellboyhuy
seaman
gakonkute
moonwalk28
bugmenot123
34 posters

Trang 3 trong tổng số 4 trang Previous  1, 2, 3, 4  Next

Go down

Hướng dẫn cách bay, Autopilot và hạ cánh ILS cơ bản - Page 3 Empty Re: Hướng dẫn cách bay, Autopilot và hạ cánh ILS cơ bản

Bài gửi by Dubalucu 12/7/2011, 00:10

Oh,thanks a,e se cố tập luyện xem sao:-P
Dubalucu
Dubalucu
First Officer
First Officer

Gia nhập : 10/07/2011
Địa điểm : Bến tre

Hướng dẫn cách bay, Autopilot và hạ cánh ILS cơ bản - Page 3 Empty Re: Hướng dẫn cách bay, Autopilot và hạ cánh ILS cơ bản

Bài gửi by Cubimit 12/7/2011, 01:08

Mình có cái hình này để bạn dễ hình dung hơn.

Hướng dẫn cách bay, Autopilot và hạ cánh ILS cơ bản - Page 3 5633820883_43b54222cb_b

VD như thế này, tại Noibai cất cánh đầu 11L và lên độ cao 2000ft. Sau khi thu càng (gear up) nếu có Very Happy hoặc 100-200ft bạn bẻ heading hướng 290 máy bay khác lượn sang phải và sau khi ở hướng 288 (290 cũng được) thì bạn đã song song với rwy 11 như vậy để vào rwy 11 bạn lại tiếp tục bẻ hướng 108 (110).

(Nếu máy bay nhỏ thì nhìn bằng mắt thường hoặc GPS thấy đến đầu mũi tên màu xanh hoặc qua đầu rwy 11 1 chút thì rẽ vào)

@All đã và đang bay tốt: các bạn nên tập khoản này để khi missed app còn bít đường bay và xuống, tránh trường hợp cắm đầu cắm cổ xuống hoặc turn lung tung. Nhớ là qua NOB VOR turn right heading 290 and climb to 4000ft.
Tại fix D13 thì hạ độ cao 2000ft rẽ vào tiếp tục hạ cánh.

Cubimit
Cubimit
Captain
Captain

Gia nhập : 25/01/2010

Bài gửi by Dubalucu 12/7/2011, 09:27

các anh có thể cho em nick yahoo để add tiện hỏi các anh hơn được hok, thấy các anh bay bài bản quá, khoái quá trời Razz
Dubalucu
Dubalucu
First Officer
First Officer

Bài gửi by Dubalucu 12/7/2011, 09:36

nhìn cái hình đó, rối mù lên hết, hok hỉu gì hết lun. Có bài viết nào hướng dẫn đọc hình đó hok a.
Dubalucu
Dubalucu
First Officer
First Officer

Bài gửi by Cubimit 12/7/2011, 10:04

Bạn vào đây để xem qua cho biết,
Code:
http://www.vnflightsim.com/t619-hng-dn-cach-c-chart
còn bây giờ bạn cứ tập bay với mấy máy bay nhỏ để lấy kiến thức rồi sau này "chuyển loại" sau nhé, đừng nôn nóng.

Cubimit
Cubimit
Captain
Captain

Bài gửi by Dubalucu 12/7/2011, 11:12

bùn thật, e vẫn chưa làm được bước bay hình chữ nhật, theo em nhìn trên world-> map thì heading của runway 11 này là 108 độ. Cái bảng Heading indicator thì quá nhỏ, không thể nhìn chính xác được là chỉnh bảo nhiêu độ, chắc phải phỏng chừng thôi hả ^^!.Khi đi theo hướng 200 độ như trên hình của anh thì em không biết khi nào nên rẽ phải nữa. Em cứ rẽ vào hướng song song với runway, không thể nào vào ngay giữa runway được. Một điều em muốn hỏi nữa là ở khoảng cách nào(nm) và độ cao nào thì máy bay mình bắt được sóng ILS có khi em bay gần sát cả sân bay mà cũng chẳng thấy nói gì( em đã chỉnh radio là 110.50 rồi). Mong các anh chỉ dạy Smile
Dubalucu
Dubalucu
First Officer
First Officer

Bài gửi by enzoson 12/7/2011, 11:28

Dubalucu đã viết:bùn thật, e vẫn chưa làm được bước bay hình chữ nhật, theo em nhìn trên world-> map thì heading của runway 11 này là 108 độ. Cái bảng Heading indicator thì quá nhỏ, không thể nhìn chính xác được là chỉnh bảo nhiêu độ, chắc phải phỏng chừng thôi hả ^^!.Khi đi theo hướng 200 độ như trên hình của anh thì em không biết khi nào nên rẽ phải nữa. Em cứ rẽ vào hướng song song với runway, không thể nào vào ngay giữa runway được. Một điều em muốn hỏi nữa là ở khoảng cách nào(nm) và độ cao nào thì máy bay mình bắt được sóng ILS có khi em bay gần sát cả sân bay mà cũng chẳng thấy nói gì( em đã chỉnh radio là 110.50 rồi). Mong các anh chỉ dạy Smile
bạn chỉnh ILS freq xong phải chỉnh thêm course 108 nữa.arm APP mode thì khi bắt đc ILS máy bay tự vào đúng giữa runway cho mình luôn
enzoson
enzoson
Captain
Captain

Gia nhập : 15/11/2010
Địa điểm : VVTS

Bài gửi by Dubalucu 12/7/2011, 11:34

chỉnh ILS freq và course ở bảng nào vậy anh
Dubalucu
Dubalucu
First Officer
First Officer

Bài gửi by Dubalucu 12/7/2011, 11:35

anh enzoson cho em xin nicl yahoo lun dc ko a
Dubalucu
Dubalucu
First Officer
First Officer

Bài gửi by enzoson 12/7/2011, 11:55

nick e đây ferrari_enzo_2007@yahoo.com
mà cho hỏi bạn đang bay loại nào vậy???
enzoson
enzoson
Captain
Captain

Bài gửi by Dubalucu 12/7/2011, 12:08

e bay cessna C172 skyhawk
Dubalucu
Dubalucu
First Officer
First Officer

Bài gửi by enzoson 12/7/2011, 12:40

cái heading indicator có 2 nút.bên phải là nút vặn heading,bên trái cài course đó bạn.vặn đúng course,đúng ILS thì,bật APP thì vào đc thôi
enzoson
enzoson
Captain
Captain

Bài gửi by Dubalucu 12/7/2011, 13:12

Thanks a nhju. H e đã có thể landing,nhưng vào sâu trong runway wa,gặp mấy e nặng hơn la chạy hết runway cũng ko stop nổi. Phaj train nhju hơn thôi:-)
Dubalucu
Dubalucu
First Officer
First Officer

Bài gửi by enzoson 12/7/2011, 13:15

bạn land vói tốc độ 60 knots thôi.vòng tua máy khoảng 1500 RPM.nhớ Flap full cheers cheers
enzoson
enzoson
Captain
Captain

Bài gửi by toshodo 29/10/2011, 22:39

em bay cũng chưa rành lắm lên con A330 lúc land vào VVTS em toan phải contact Hochiminh center để cho nó flight folowing thôi, em thấy vậy cũng tốt nó dẫn vào gần sân bay rồi yêu cầu mình contact vô airtport tiếp tục nó hướng dẫn mình đến gần runway rồi bật NAV lên thế là land thôi chứ em vẫn chưa bit nhập course và cũng ko bật app vì có 1 lần e bật app lên thế là đang vào gần runway còn chừng 3kn nó lai tăng ga làm thêm vòng nữa. ko bit em land thế có dc ko có j thiếu sot mong các bác chỉ giáo
toshodo
toshodo
Cadet
Cadet

Gia nhập : 09/10/2011

Bài gửi by thiup 26/1/2012, 17:12

Thanks alot. Bài này rất hay và bổ ích cho những mem mới tập bay.
thiup
thiup
Cadet
Cadet

Gia nhập : 23/01/2012

Bài gửi by bosofcaste 17/2/2012, 22:47

Các bác cho em hỏi ngoài lề cái, khi bay tới gần sân bay thì có cái tiếng "tít tít". Cái tiếng này giống với cái tiếng hồi nhỏ em hay nghe được nhưng không biết là gì (nghe thấy mà không biết ở đâu ra). Ai giải thích hộ em cái
bosofcaste
bosofcaste
Cadet
Cadet

Gia nhập : 17/02/2012

Bài gửi by enzoson 17/2/2012, 23:12

bosofcaste đã viết:Các bác cho em hỏi ngoài lề cái, khi bay tới gần sân bay thì có cái tiếng "tít tít". Cái tiếng này giống với cái tiếng hồi nhỏ em hay nghe được nhưng không biết là gì (nghe thấy mà không biết ở đâu ra). Ai giải thích hộ em cái
đó là mã morse của đài VOR
enzoson
enzoson
Captain
Captain

Bài gửi by huyhuy 3/4/2012, 16:39

lúc xuống phanh lại thế nào hở bác

huyhuy
huyhuy
Cadet
Cadet

Gia nhập : 03/04/2012
Địa điểm : Đồng Nai

Bài gửi by Dubalucu 3/4/2012, 17:33

Nút '.' nhe bạn.
Dubalucu
Dubalucu
First Officer
First Officer

Bài gửi by duyxp 3/4/2012, 18:49

MỌi người cho hỏi cái nút backcourse là gì ? Sử dụng ra sao vậy ?!? mình thấy khi bay 777, khi mà hạ độ cao (từ 2000ft trở xuống) mình bung Flap từ từ thì vận tốc máy bay giảm đi rất nhanh, có khi xuống dưới 150 knot luôn (142-146 knot) vì thế máy bay dễ bị stall, mình vẫn để throttle 50% vì nếu >50% thì sẽ nghe báo động là "DON'T SHINK", vì thế muôn luôn bị high nose khi hạ cánh >"< Xin được mọi người chỉ giáo ! Cảm ơn
duyxp
duyxp
First Officer
First Officer

Gia nhập : 06/05/2011
Địa điểm : Ho Chi Minh City

Bài gửi by Cubimit 3/4/2012, 23:13

"backcourse" nôm na nó như là ILS nhưng ngược, ở Noibai ILS 11L/R heading 108* thì backcoure là 290*....nói ra khá dài dòng, nôm na nó như là một ILS nhưng không có glide slope Very Happy .
Còn khi bay 777 hay bất cứ một loại máy bay nào khác thì trọng lượng (xăng, khách, hàng...) càng lớn thì tốc độ xuống càng cao.
Nếu các bạn vẫn đang bay với mb mặc định thì tính toán tốc độ hạ cánh là không có, nên chỉ lấy con số trung bình 150knot làm chuẩn với Flap full. Để tránh bị stall thì cách touchdown 5nm cứ xuống với V/speed khoảng -700,-800,-900 tuỳ từng điều kiện, cần thiết thì cứ tăng tốc lên sau đó flare thì ngắt. cheers
Cubimit
Cubimit
Captain
Captain

Bài gửi by minh chung 3/4/2012, 23:30

Hình như ở máy bay payware thì không thấy có backcourse các bác nhỉ ???
Em hỏi tí nữa, hình như VOR cũng có thể giúp máy bay tự động lấy hướng như ILS các bác nhỉ ??? Chỉ có điều nếu theo VOR thì mình đâm ra bãi cỏ.
minh chung
minh chung
Flight Officer
Flight Officer

Gia nhập : 16/02/2010
Địa điểm : VVGL

Bài gửi by Cubimit 3/4/2012, 23:47

VOR lệch ra cỏ bởi vì đài VOR đặt ở đâu hướng đến máy bay sẽ ở đó, nghĩa là VOR vẫn hướng 249 TSN nhưng đặt ở giữa 2 Rwy nên lao vào giữa là đúng Very Happy . Trừ khi nó đặt ở ngay cuối rwy
Cubimit
Cubimit
Captain
Captain

Bài gửi by duyxp 4/4/2012, 00:08

Cubimit đã viết:"backcourse" nôm na nó như là ILS nhưng ngược, ở Noibai ILS 11L/R heading 108* thì backcoure là 290*....nói ra khá dài dòng, nôm na nó như là một ILS nhưng không có glide slope Hướng dẫn cách bay, Autopilot và hạ cánh ILS cơ bản - Page 3 599659 .
Còn khi bay 777 hay bất cứ một loại máy bay nào khác thì trọng lượng (xăng, khách, hàng...) càng lớn thì tốc độ xuống càng cao.
Nếu các bạn vẫn đang bay với mb mặc định thì tính toán tốc độ hạ cánh là không có, nên chỉ lấy con số trung bình 150knot làm chuẩn với Flap full. Để tránh bị stall thì cách touchdown 5nm cứ xuống với V/speed khoảng -700,-800,-900 tuỳ từng điều kiện, cần thiết thì cứ tăng tốc lên sau đó flare thì ngắt. Hướng dẫn cách bay, Autopilot và hạ cánh ILS cơ bản - Page 3 3437
Mình bay VVTS, chỉnh NAV1 là 110.50MHz, mình hạ độ cao xuống 4000ft rồi bật APP lên để hiện trên đồng hồ Glideslope. Tuy nhiên khi bật APP thì tự dưng chế độ bay theo NAV + Altitude Hold bị tắt và máy bay bị nhóc đầu lên > 20 độ => Stall ?!? Sao kì vậy bác, nếu ko bật APP thì nó ko hiện Glideslope nên ko điều chỉnh được độ cao phù hợp.
Một trường hợp khác mình hạ xuống 2000ft và bật APP thì nó cũng bị nhóc đầu lên như trên => Stall, theo như lý thuyết bác nói thì nó tự động tắt Altitude và máy bay sẽ xuống từ từ theo ILS vậy tại sao cái này nó ko giống bác nói ?!? Mong bác chỉ rõ thêm, xin cảm ơn ^^
duyxp
duyxp
First Officer
First Officer

Gia nhập : 06/05/2011
Địa điểm : Ho Chi Minh City

Bài gửi by Sponsored content

Sponsored content

Trang 3 trong tổng số 4 trang Previous  1, 2, 3, 4  Next

- Similar topics