[Q&A] Hỏi về approach circle to land

hdht_gamer
qbecks
B772VN
7 posters

Go down

[Q&A] Hỏi về approach circle to land Empty [Q&A] Hỏi về approach circle to land

Bài gửi by qbecks 24/3/2016, 08:59

Hi mọi người

Như tiêu đề mình muốn hỏi về approach circle to land, ai rành vấn đề này có thể giải thích giùm mình dc ko. Mình bay đi VVNB thì ATC báo approach circle to land RW29R, nhưng sau đó lại hướng dẫn bay tiếp cận RW11 nên mình thấy rất khó hiểu, bạn nào rành giải thích giúp mình nhé. Mình cảm ơn nhiều  Very Happy Very Happy
qbecks
qbecks
Cadet
Cadet

Gia nhập : 11/04/2015

[Q&A] Hỏi về approach circle to land Empty Re: [Q&A] Hỏi về approach circle to land

Bài gửi by masterp 24/3/2016, 09:24

Hi bạn,
thứ 1 ATC trong FS default đưa huấn lệnh tào lao lắm Very Happy không nên tin chúng  Laughing

thứ 2, ví dụ Circle to land 29R là bạn tiếp cận 11L, khi nào runway insight thì maintain vísual vòng tới đầu 29 đáp. Chi tiết bạn xem hình dưới
[Q&A] Hỏi về approach circle to land 1jkze1

Như vậy khi rwy insight chúng ta sẽ bay hướng lệch 45 độ so với hướng hiện tại trong 30s...VVNB 11L không cho phép Circle to Land North of runway, vì thế chúng ta từ hướng 108 (final course 11L) khi thấy runway rẽ phải hướng 155 độ bấm giờ 30 giây thì bay downwind hướng 108 trờ lại. 

[Q&A] Hỏi về approach circle to land 2q30x7c

Để ý MDA cho Circle To land với từng loại máy bay sẽ là Minimum Circling Approach height, ví dụ Tàu 320/321 CAT C thì MDA 1480 (1500 feet) Vì thế khi bay lệch 45 độ chúng ta bay bằng level off ở 1500 feet.
[Q&A] Hỏi về approach circle to land 29yh4xh

Với mỗi 500 feet cần 20 giây, như vậy 1500 feet MDA tại VVNB cần 60 giây. Tại điểm Abeam Threshold RWY 29, các bạn bấm giờ tới 60 giây thì rẽ vào Base leg và hạ cánh visual xuống 29.

Được sửa bởi masterp ngày 24/3/2016, 11:33; sửa lần 1.
masterp
masterp
Senior Captain
Senior Captain

Gia nhập : 25/01/2010
Địa điểm : Hanoi Capital

[Q&A] Hỏi về approach circle to land Empty Re: [Q&A] Hỏi về approach circle to land

Bài gửi by B772VN 24/3/2016, 10:31

Các bác có thể nghiên cứu thêm trong trang này nhé.
http://www.cfinotebook.net/notebook/aircraft-operations/approaches/circling-maneuver
B772VN
B772VN
Flight Officer
Flight Officer

Gia nhập : 27/04/2011
Địa điểm : VVTS

Bài gửi by DragonGhost 24/3/2016, 11:01

Bổ sung thông tin của bạn masterp nhé:
Khi abeam threshold RWY29, bạn bấm 20s cho mỗi 500 feet chứ không phải tại 500 feet nhé. Theo như chart ILS Z RƯY 11L sân bay VVNB thì phần circle to land có dòng MDA: minimum descend altitude. Nếu bạn bay máy bay A320/321 thì là cat C, MDA của nó sẽ là 1480' làm tròn 1500', nghĩa là bạn bắt đầu bay bằng ở 1500' hoặc cao hơn khi bạn bắt đầu bay lệch 45 độ. Như vậy thời gian bạn bấm khi abeam threshold RƯY29 ở 1500 feet sẽ là 60s nhé.
DragonGhost
DragonGhost
Cadet
Cadet

Gia nhập : 03/02/2013

Bài gửi by masterp 24/3/2016, 11:22

DragonGhost đã viết:Bổ sung thông tin của bạn masterp nhé:
Khi abeam threshold RWY29, bạn bấm 20s cho mỗi 500 feet chứ không phải tại 500 feet nhé. Theo như chart ILS Z RƯY 11L sân bay VVNB thì phần circle to land có dòng MDA: minimum descend altitude. Nếu bạn bay máy bay A320/321 thì là cat C, MDA của nó sẽ là 1480' làm tròn 1500', nghĩa là bạn bắt đầu bay bằng ở 1500' hoặc cao hơn khi bạn bắt đầu bay lệch 45 độ. Như vậy thời gian bạn bấm khi abeam threshold RƯY29 ở 1500 feet sẽ là 60s nhé.

Cám ơn thông tin của bác DragonGhost nhé, để mình sửa lại cho đúng  Very Happy
masterp
masterp
Senior Captain
Senior Captain

Bài gửi by DragonGhost 24/3/2016, 11:38

Tiện thể thảo luận luôn go around cho trường hợp circle to land nhỉ. Bạn nào cho ý kiến nào?
DragonGhost
DragonGhost
Cadet
Cadet

Bài gửi by qbecks 24/3/2016, 14:03

thanks mọi người nhiều, mình sẽ nghiên cứu vấn đề này. mà mình ko dùng fs default đâu mà xài addon VVNB đấy Very Happy
qbecks
qbecks
Cadet
Cadet

Gia nhập : 11/04/2015

Bài gửi by masterp 24/3/2016, 14:38

DragonGhost đã viết:Tiện thể thảo luận luôn go around cho trường hợp circle to land nhỉ. Bạn nào cho ý kiến nào?
Theo mình, nếu go around khi đang circle to land thì vẫn phải bay lên Climbing trong khu vực được phép circle, về hướng landing runway. Nếu ATC chỉ dẫn thì theo, nếu không vẫn phải làm Miss Approach theo runway ban đầu (VVNB 11L)
masterp
masterp
Senior Captain
Senior Captain

Bài gửi by masterp 24/3/2016, 14:39

qbecks đã viết:thanks mọi người nhiều, mình sẽ nghiên cứu vấn đề này. mà mình ko dùng fs default đâu mà xài addon VVNB đấy Very Happy
ATC (Air Traffic Control) của FS default chứ không phải sân bay bác
masterp
masterp
Senior Captain
Senior Captain

Bài gửi by hdht_gamer 24/3/2016, 14:43

Fcom airbus là khi abeam runway cần hạ thì start time theo ct 3s/100ft . Nghĩa là ab 29 thì start 45s đối với a/c cat C (1500ft mda) . 
Nếu go around thì vòng trái về sân bay rồi thực hiện miss app proc. của ils 11
hdht_gamer
hdht_gamer
Captain
Captain

Gia nhập : 29/01/2010
Địa điểm : VVTS/SGN

Bài gửi by hdht_gamer 24/3/2016, 14:46

Bổ sung thêm về start time, nếu đang down wind gặp gió đuôi thì  lấy thời gian tính toán -1s/1kt gió đuôi, và ngược lại +1s/1kt gió ngược
hdht_gamer
hdht_gamer
Captain
Captain

Bài gửi by DragonGhost 24/3/2016, 18:33

@hdht_gamer: circle to land thì thường là gió đuôi thôi bạn. Còn trường hợp gió ngược thì tốc độ gió rất nhỏ. Mà khi bạn bay gió đuôi thì cũng không cần trừ thờ gian vì bay lâu hơn thì khoản cách sẽ xa hơn, tiện cho final thôi.
DragonGhost
DragonGhost
Cadet
Cadet

Bài gửi by hdht_gamer 24/3/2016, 22:14

DragonGhost đã viết:@hdht_gamer: circle to land thì thường là gió đuôi thôi bạn. Còn trường hợp gió ngược thì tốc độ gió rất nhỏ. Mà khi bạn bay gió đuôi thì cũng không cần trừ thờ gian vì bay lâu hơn thì khoản cách sẽ xa hơn, tiện cho final thôi.
Đi bay với đi sim công thức airbus nó reccommend thế và instructor dạy thế nên mình nói thế bác ơi  phone
hdht_gamer
hdht_gamer
Captain
Captain

Bài gửi by masterp 25/3/2016, 09:29

DragonGhost đã viết:@hdht_gamer: circle to land thì thường là gió đuôi thôi bạn. Còn trường hợp gió ngược thì tốc độ gió rất nhỏ. Mà khi bạn bay gió đuôi thì cũng không cần trừ thờ gian vì bay lâu hơn thì khoản cách sẽ xa hơn, tiện cho final thôi.
Bay Circle to Land ở Busan RKPK/PUS mà không cộng trừ gió là dễ banh xác lắm.
Điển hình là vụ AirChina B767 năm 2002  Sad  crew bay downwind dài quá nên turning base trễ, trước đó còn không briefing cho Go-Around in Circling approach, thế là lao vào núi.
masterp
masterp
Senior Captain
Senior Captain

Bài gửi by hdht_gamer 25/3/2016, 11:53

Ko phải down wind lúc nào cũng gió đuôi đâu ((:
hdht_gamer
hdht_gamer
Captain
Captain

Bài gửi by tuan_hung1994 25/3/2016, 14:29

[Q&A] Hỏi về approach circle to land JtHW15S
Đây là phương thức go around khi circle to land dành cho các bác quan tâm hihi:D
tuan_hung1994
Captain
Captain

Gia nhập : 30/06/2010
Địa điểm : ha noi

Bài gửi by masterp 25/3/2016, 14:46

hehe Chuẩn đó bạn Tuan_hung Smile 
mất visual là xác định đâm thằng về phía rwy cho an toàn  cheers
masterp
masterp
Senior Captain
Senior Captain

Bài gửi by enzoson 27/3/2016, 16:32

câu hỏi đăt ra lost visual ở đoạn base hoặc final thì đi đâu? Smile)
enzoson
enzoson
Captain
Captain

Gia nhập : 15/11/2010
Địa điểm : VVTS

Bài gửi by DragonGhost 27/3/2016, 19:49

@enzoson: đang ở base thì bạn go around turn vào hướng final, climb lên cao rồi theo phương thức go around của phương thức instrument approach trước đó (phương thức bạn đã bay trước khi rẽ 45 đô). Ở final cũng vậy, bạn bay vòng về hướng circle rồi theo phương thức go around của instrument approach trước đó. Thông thường thì hướng go around là thẳng theo runway central line, nên khi ở final thì bạn bay vòng 180 độ về hướng circle. Còn những sân có hướng khác thì tuỳ từng trường hợp mà bạn áp dụng. Quy tắc chung là bạn sẽ go around theo phương thức đã bay trước khi bạn rẽ 45 độ. Nếu phải bay vòng để intercept phương thức go around đó thì bạn vòng về hướng an toàn tức là hướng circle.
DragonGhost
DragonGhost
Cadet
Cadet

Bài gửi by DragonGhost 27/3/2016, 19:59

@masterp: ở Busan có phương thức circle riêng. MDA thấp và thời gian ngắn hơn. Và trong phương thức đã ban hành cũng không + - gió. Nên những sân đặc thù thì phải theo phương thức nhũng sân đó mà bay thôi.
DragonGhost
DragonGhost
Cadet
Cadet

Bài gửi by masterp 28/3/2016, 15:05

Bay Circle to land mà bị miss, Bay ngược lên lại dễ đụng mấy tàu khác đang vào làm tiếp cận instrument lắm nhỉ Evil or Very Mad
Các bác thấy sao?
masterp
masterp
Senior Captain
Senior Captain

Bài gửi by DragonGhost 29/3/2016, 06:47

@masterp: khi cỉcle to land thì ATC sẽ cho giãn cách giữa 2 máy bay xa hơn bình thường bạn ơi.
DragonGhost
DragonGhost
Cadet
Cadet

Bài gửi by Sponsored content

Sponsored content

- Similar topics